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* Kamati Bunge yabaini *

udumavu wa samaki

Na Romana Mallya, DODOMA

RAMATT ya Kudumu ya Bunge y:
Kilimo. Mifugo na Majl. llllCSL‘llln‘:]lni"ll:
unaonyesha katika Bwawa la Mtera
lililoko Mpwapwa mkoani Dodoma,
samaki wamepungua lakini waliopo
wamekumbwa na udumavu,

M_wen_\x‘kili wa kamati hiyo, Dk
Christine Ishengoma (pichani) aliyase-
ma hayo juzi bungeni wakati akiwasili-
sha taarifa ya shughuli zilizotekelezwa
na kamati hiyo katika kipindi cha Feb-
ruari 2022 hadi Januari, mwaka huu.

Dk Ishengoma alisema utafiti un-
aonyesha kupungua kwa kiwango
kikubwa cha samaki katika maziwa,
mabwawa na mito nchini kutokana na
usimamnizi hafifu wa raslimali hizo.

Alisema katika Ziwa Victoria, samaki
wazazi ni chini ya asilimia nne na ka-
tika Bwawa la Mtera samaki wamepun-
gua lakini waliopo wamekumbwa na
udumavu.

“Kwa kuwa, hali hiyo imeathiri upati-
kanaji wa malighafi kwa ajili ya viwan-
da vya kusindika minofu ya samaki,
watu kupoteza ajira, kukosekana kwa
lishe na kuvuruga uchumi wa wavuvi,
Bunge linaishauri serikali kuwekeza
kwenye utafiti na teknolojia ya uzal-
ishaji wa samaki na viumbe maji wen-
gine. Serikali iwezeshe TAFIRI (Taasisi
ya Utafiti wa Uvuvi Tanzania) kupata
meli ya uvuvi ili kutekeleza majukumu
ya kiutafiti katika Ukanda wa Maji ya
Bahari,” alisemna.

Pia alisema itenge fedha na kuha-
masisha na kuwawezesha wafugaji
wa samaki kwa njia ya vizimba katika
mabwawa na maziwa kwa lengo la

kuongeza uzalishaji wa samaki pamoja |

na kudhibiti uvuvi haramu kwa ku-
tumia njia sahihi ambazo hazitwezi utu
wa wananchi lakini zinaleta matokeo
chanya.

“Ihamasishe sekta binafsi kuwekeza
katika uzalishaji wa samaki na vyakula
vya samaki,” alisemna.

Pia alishauri serikali iimarishe hu-
duma za ugani kwa kuwapatia maofisa
ugani utaalamu na vifaa vya ukuzaji wa
viumbe maji kwani wananchi wameha-
masika kufuga samaki kwenye vizimba
Jakini hakuna wataalamu wa kutosha
kuwasaidia mbinu bora za ufugaji.

“Serikali ifanye marekebisho ya She-
ria ya Kitengo cha Kulinda uhifadhi
wa raslimali za Uvuvi baharini “Ma-
rine park reserve unit” ili kukiwezesha
kitengo hicho kusimamia uhifadhi wa
raslimali za uvuvi katika maji baridi
kwa lengo la kulinda sehemu za mazal-
ia ya samaki,” aliserna.

Alisema mapendekezo hayo yanato-
kana na ukweli kwamba, kitengo hicho
kilifanikiwa kwa sehemu kubwa kudhi-
hiti uvuvi wa kutumia mabomnu katika
Bahari ya Hindi

Akichangia taarifa hiyo, Mbunge wa
Viti Maalum Mkoa wa Dodoma, Kunti
Majala alisema alihoji kama Kamati
imesema kuna udumavu wa samaki
kuna athari gani kwa wanaokula ki-
toweo hicho. :

“Je, sisi tunaokula wanakuaje? Tu-

jiandae na sisi kuwa wadumavu wa
afya kwa sababu tunachokula kinajaza

tumbo hatuli chakula bora tuna lishe
duni, ndiyo maana tunaona hapa, sijui ni
kwa sababu ya udumavu wa samaki ndio
maana tunaambiwa,” alisemna.

Naibu Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Ab-
dallah Ulega akitoa ufafanuzi wa hoja
hiyo wakati muda wa mbunge huyo uki-
wa umekwisha baada ya kupewa dakika
moja na Spika, alisema mbunge Kunti
ameiongezea chumvi hoja hiyo.

“Anasema kama samaki wanadumaa,

na sisi tutadumaa pia, kesi iliyoibuliwana _:

Mheshimiwa Kiswaga (Jackson) imeeleza

kwamba katika bwawa la,Mtera ipo mito.

inayoingiza maji kwenye bwawa lile.
“Kuna wakulima wanaonekana wana-
tumnia kemikali, zinapoingia kwenye maji
zinasababisha kudumaa au kutokuwa
sawasawa kwa samaki, si kwamba ni sa-

' maki wote,” alisema.

Baada ya maelezo hayo, Spika wa
Bunge, Dk. Tulia Ackson alisema: “Si sa-
maki wote, hoja ninadhani ni ya kamati,
Mheshimiwa Mwenyekiti si ipo kwenye:
taarfa zenu (ndio), ipo kwenye taarifa ya
kamati, Mheshimiwa Ulega hii ipo kwe-
nye taarifa ya kamati na wao wameeleza
mahususi, nadhani wamesema Mtera,
hata wao hawajasema samaki wote,
wabunge wanazungumzia samaki wali-
odumaa Mtera.”

Baada ya maelezo, Ulega alisema ame- _

kubaliana na hoja ya kamati ambayo ina-
zungumzia Bwawa la Mtera na kuahidi
kwenda kufanya utafiti na kuja na hatua
za kuondoa tatizo hilo.

Mwishoni mwa mwezi Oktoba mwaka
jana, Nipashe iliandika habari ikiangazia
shida zianzoikabili jamii ya Mtera wilaya-
ni Mpwapwa mkoani Dodoma kutokana
na kuadimika kwa samaki kwenye bwawa
hilo.

Ofisa Mtendaji wa Kijiji cha Mtera, An-
gela Minja alisema licha ya mabadiliko
ya nchi kuathiri upatikanaji wa samaki
kwenye bwawa hilo, shida nyingine ni
matumizi ya nyavu zinazoitwa ‘timba’
ambazo huturnika kwenye uvuvi haramu
na kusababisha uhaba huo.
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Kitaraka

NAIBU Waziri wa Mifugo na
Uvuvi, Abdallah Ulega, amese-
ma serikali imedhamiria ku-
litumia eneo la kupumzishia
mifugo la Kitaraka wilayani
Manyoni, kwa ajili ya vijana
watakaohitimu mafunzo ka-
tika vituo atamizi kufanya shu-
ghuli za uzalishaji wa mifugo
kibiashara.

Ulega alibainisha hayo juzi
wakati wa kikao baina yake
na Mkuu wa Mkoa wa Singida,
Peter Serukamba, alipokutana
naye katika ofisi ya Mkuu wa
Wilaya ya Manyoni.

Katika mazungumzo vyao,
Ulega alimweleza mkuu wa
mkoa kuwa lengo la ziara yake
ni kujadiliana kuhusu dhamira

eneo la Kitaraka kwa ajili ya
kufanya shughuli za uzalishaji
wa mifugo ili kawawezesha vi-
jana kujipatia ajira.

ae ,Sambamba na hilo, alisema
', €089~ Pia Ny kuzalisha ma-

I

ya serikali ya kutaka kulitumia

yd iacuie.

.

lighafi ya uhakika kwa ajili ya

-viwanda vya nyama na Kuifan-

ya sekta ya mifugo kuchangia
ipasavyo katika pato la taifa na
la mtu mmoja mmoja.

- Alisema kupitia programu

ya vituo atamizi iliyoanzishwa
na serikali kwa ajili ya ku-

- wafundisha vijana ufugaji wa -

kisasa, serikali imetenga Sh.
bilioni 19 kwa ajili ya kuwawez-
esha vijana kufuga kibiashara

kwa ajili ya kuuza ndani na

nje ya nchi.

“Programu  hii ya vituo
atamizi ni ya miaka mitatu
(2022/23-2024/25) na hizi Sh.
bilioni 19 zinatolewa na wadau
mbalimbali. Serikali inatoa
Sh. bilioni 6.3 na Sh. bilioni
12.6 zitachangiwa na wadau
wengine kutoka sekta binafsi,”
alisema Ulega. e |

Aliongeza kuwa mpango wa
kutumia eneo la Kitaraka una-
tarajiwa kuzalisha marobota
500,000 ya malisho ya mifu-
g0 na kunenepesha ng'ombe
8,000 kwa wakati mmoja,

utumika «
kuzalisha mifugo
Kibiashara nchini

Na Mbaraka Kambona, SINGIDA
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samaki katika mabwawa, maziwa

Na MUSSA YUSUPH, Dodoma

TAFITI  umebaini kupungua kwa

kiwango kikubwa cha samaki katika

I maziwa, mabwawa na mito nchini

hali iliyosababishwa na usimamizi hafifu wa
rasilimali hizo,

Imebainika kuwa katika Ziwa Victoria
samaki wazazi wapo chini ya asilimia 0.4, huku
katika Bwawa la Mtera samaki wakipungua
na waliopo wamekumbwa na udumavu.

Akizungumza bungeni jijini hapa juzi,
taarifa ya shughuli zilizotekelezwa na Kamati
ya Kudumu ya Bunge, Kilimo, Mifugo na

Maji, kuanzia Februari 2022 hadi Januari -

2023, mwenyekiti wa kamati hiyo, Christine
Ishengoma, alisema hali hiyo imesababishwa
pia na uwekezaji mdogo wa utafiti na
teknolojia ya kisasa.

"Upungufu huo umeathiri upatikanaji wa
malighafi za viwanda vya kusindika minofu
msamaki, watu kupoteza ajira, kukosekana

a lishe na kuvuruga uchumi wa wavuvi,”
alisisitiza.

UTAFITI UNAVYOELEZA

Mwenyekiti huyo wa kamati alisema kwa
mara ya kwanza katika kipindi cha miaka 30,
Taasisl ya Utafiti wa Uvuvi nchini (TAFIRI),
ilifanya utafiti kuhusu wingi na mtawanyiko
wa samaki katika Ziwa Tanganyika kwa fedha
za maendeleo za ndani.

P R S

Alisema utafiti huo ulibainl  Ziwa
Tanganyika, upande wa Tanzanla kuna kiasi
cha tani 138,500 za samaki wanaojumuisha
dagaa, migebuka na aina zingine ambapo
utafiti huo ulifanyika kipindi cha masika
Februari na Machi mwaka jana.

Pia, kupitia Jumuiya ya Afrika Mashariki
(EAQ), alisema TAFIRI imeshirikiana na Shirika
la Uvuvi la Ziwa Victoria (LVFO), kufanya utafiti

- wa wingi, bioanuwai na mtawanyo wa samaki

katika Ziwa Victoria,

Alieleza kuwa, utafiti huo ulibaini wingi wa
sangara umepungua kwa takribani asilimia
50, kutoka tani 1,024,623 mwaka 2020 mpaka
tani 502,919 mwaka 2021,

g BUNGE LASHAURI

Kwa sababu hiyo, alisema Bunge
linashauri serikali kuwekeza katika utafiti na
teknolojla ya uzalishaji wa samaki na viumbe
maji wengine.

Pia, Bunge lilitaka serikali iiwezeshe

" TAFIRI kupata meli ya uvuvi itekeleza

majukumu ya kiutafiti katika ukanda wa maiji
ya bahari,.kutenga fedha na kuwawezesha
wafugaji wa samaki kwa njia ya vizimba katika
mabwawa na maziwa, kwa lengo la kuongeza
uzalisha]i.
“Serikall Idhibiti uvuvi haramu kwa
kutumla njla  sahihl ambazo hazitwezi utu
wa wananchl lakin zinaleta matokeo chanya,
ihamasishe sekta binafsl kuwekeza katika

uzalishaji wa samaki na vyakula vya samaki,”
llifafanua taarifa ya kamati.

Taarifa iliongeza kuwa: “Serikali iimarishe
huduma za ugani kwa kuwapatia maofisa
ugani utaalamu na vifaa vya ukuzaji wa
viumbe maji, kwani wananchiwamehamasika
kufuga samaki katika vizimba lakini hakuna
wataalamu wa kutosha kuwasaidia mbinu
bora za ufugaji.”

Mwenyekiti wa kamati alishauri serikali

" ifanye marekebisho ya Sheria ya Kitengo

cha Kulinda Uhifadhi wa Rasilimali za Uvuvi
Baharini, kwa  kukiwezesha kusimamia
uhifadhi wa rasilimali za uvuvi katika maji
baridi kwa lengo la kulinda sehemu za
mazalia ya samaki.

Alisema mapendekezo hayo yanatokana
na ukweli kwamba, kitengo hicha kilifanikiwa
kwa sehemu kubwa kudhibiti uvuvi wa
kutumia mabomu katika Bahari ya Hindi.

Ishengoma ambaye pia ni Mbunge huyo
wa Viti Maalumu (%CM), alisema kamati
inatambua kwamba serikali imejielekeza
kuongeza uwekezaji na uzalishaji mkubwa
wa viumbe maiji kwa kutumia fursa ya uwepo
wa rasilimali za maji zilizopo katika bahari,
maziwa, mabwawa, mito na mabonde oevu.

Aliongeza, kamati pia imebaini uzalishaji
wa vifaranga bora vya samaki bado upo chini
kwa sababu ya changamoto mbalimbali
kama uhaba wa zana, teknolojia za kisasa,
huduma duni za ugani na uwekezaji mdogo.
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